Mức phạt lỗi không có hoặc không mang theo bằng lái xe update năm 2021 | Muasalebang


Nếu đang tham gia giao thông, bạn cần mang theo giấy phép lái xe. Nhưng nếu bạn quên đến hoặc không có bằng lái xe, bạn sẽ bị phạt bao nhiêu? Hãy cùng Điện máy XANH tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Giấy phép lái xe (GPLX) aka giấy phép là một dạng giấy phép, chứng chỉ do cơ quan nhà nước hoặc cán bộ có thẩm quyền cấp để chứng minh khả năng sử dụng phương tiện cơ giới của người đó khi tham gia giao thông trên đường và phải Luôn đồng hành mỗi khi tham gia giao thông.

Xem Thêm  Đây chính là Pixel 4a XL: Màn hình đục lỗ, camera kép vuông, chưa ra mắt đã bị khai tử? | Muasalebang

Bằng lái xe cho phép người đó điều khiển, luân chuyển và tham gia giao thông các loại phương tiện như xe máy điện, ô tô, xe tải, xe khách, xe khách hoặc các loại xe khác.

Theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2020, mức phạt đối với người chưa có hoặc chưa có giấy phép lái xe như sau:

Đầu tiênKhông có bằng lái xe máy, mô tô bị phạt bao nhiêu?

Các hình thức xử phạt đối với xe mô tô, xe gắn máy không có Giấy phép lái xe như sau:

Trong trường hợp bạn quên mang theo bằng lái xe

Trong trường hợp của người sử dụng ô tô quên đi Nếu không có bằng lái xe sẽ bị phạt. 100.000 – 200.000 đồng (Trừ khi bạn có bằng lái xe quốc tế nhưng chưa có bằng lái xe quốc gia) (Điểm c Khoản 2 Điều 21).

Không có bằng lái xe

Nếu người sử dụng phương tiện không có giấy phép lái xe:

– Tốt từ 800.000 – 1.200.000 VND cho một tay đua với một chiếc mô tô hai bánh mạnh mẽ dưới 175 cm3 (Tiết a Khoản 5 Mục 21).

– Tốt từ 3.000.000 – 4.000.000 VND cho một tay đua với một chiếc mô tô hai bánh mạnh mẽ cao từ 175 cm3 trở lên (Tiết b Khoản 7 Mục 21).

Phạt khi quên hoặc không có bằng lái xe

2Không có bằng lái xe bị phạt bao nhiêu?

Các mức xử phạt đối với các phương tiện và các phương tiện như xe không có giấy phép như sau:

Xem Thêm  Cách xem các loại đồng hồ điện hiện nay đơn giản và chính xác | Muasalebang

Trong trường hợp bạn quên bằng lái xe

Trong trường hợp của người sử dụng ô tô quên đi Nếu không có bằng lái xe sẽ bị phạt. 200.000 – 400.000 đồng (Trừ khi bạn có bằng lái xe quốc tế nhưng chưa có bằng lái xe quốc gia) (Tiết a Khoản 3 Mục 21.

Trong trường hợp bạn không có bằng lái xe

Trong trường hợp của người sử dụng ô tô tôi không có Bằng lái xe, sẽ bị phạt từ 4.000.000 – 6.000.000đ (Tiết b Khoản 8 Mục 21).

Xử phạt khi không có giấy phép lái xe

3Không có bằng lái, ô tô sẽ bị tạm giữ?

Nếu họ không có giấy phép lái xe thì cảnh sát giao thông có quyền xử lý. hạn chế phương tiện (Theo quy định tại Điều 3 Mục 82 Luật 100/2019 / NĐ-CP).

Đặc biệt, nếu người điều khiển phương tiện không xuất trình được giấy phép lái xe trong quá trình kiểm tra, CSGT sẽ lập biên bản vi phạm giao thông đối với hành vi không có giấy phép lái xe và bắt giữ phương tiện theo quy định.

Thời hạn bắt giữ phương tiện cơ giới sẽ tuân theo quy định tại Khoản 8, Mục 125 của Đạo luật Quản lý Tội phạm, trong đó nêu rõ 07 ngày kể từ ngày bị bắt. Nếu vụ án có nhiều tình tiết phức tạp cần xác nhận thì thời hạn bắt giữ có thể được kéo dài. không quá 30 ngày.

  • Tại thời điểm xét xử, nếu người vi phạm giao nộp được giấy phép lái xe thì cơ quan công an sẽ ra quyết định cho phép xử lý hành vi không mang theo giấy phép lái xe.
  • Trong trường hợp không xuất trình được hoặc cấp giấy phép lái xe quá thời hạn xét thì sẽ bị phạt tiền về hành vi không có giấy phép lái xe.
Xem Thêm  25 phim Trung Quốc cổ trang hay đáng xem nhất hiện nay | Muasalebang

Bắt giữ xe khi không có giấy phép lái xe

4Nếu người điều khiển xe không phải là chủ xe thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Trường hợp người điều khiển phương tiện không phải là chủ phương tiện thì theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100, chủ phương tiện phải chịu trách nhiệm về hành vi “Giao xe, cho người không có giấy phép lái xe hợp lệ điều khiển phương tiện giao thông. con đường”. Cụ thể, mức phạt như sau:

Dành cho chủ xe mô tô, xe gắn máy

Trường hợp người điều khiển phương tiện không phải là chủ phương tiện thì bị phạt. 800.000 – 2.000.000 VND cho các cá nhân, kể từ 1.600.000 – 4.000.000 VND đến các tổ chức sở hữu mô tô, xe máy.

Đối với chủ sở hữu ô tô

Trường hợp người điều khiển phương tiện không phải là chủ phương tiện thì bị phạt. 4.000.000 – 6.000.000đ cho các cá nhân, kể từ 8.000.000 – 12.000.000 đồng cho các tổ chức sở hữu ô tô.

Hình phạt nếu bạn không phải là chủ xe

Trên đây là một phần nội dung xử phạt khi không có bằng lái xe hoặc không có bằng lái xe năm 2021.. Đừng quên để lại bình luận nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp nhé!

Viết một bình luận

Protected with IP Blacklist CloudIP Blacklist Cloud